Cao đẳng Dược TPHCM Cao đẳng Y Dược TP HCM
Danh mục
Trang chủ >> Giáo Dục >> Học liên thông Học viện Tài chính có được miễn giảm học phí không?

Học liên thông Học viện Tài chính có được miễn giảm học phí không?

1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...

Xin hỏi Luật sư học liên thông có chế độ miễn giảm học phí không cho đối tượng chính sách xã hội không?

lien-thong-hvtc

Tôi là con bệnh binh, năm 2014 tốt nghiệp Kế ToánTrường Cao đẳng Kinh tế và có nguyện vọng thi liên thông tại Học viện Tài Chính. Nếu trúng tuyển lớp liên thông HVTC, tôi muốn làm hồ sơ xin miễn giảm học phí nhưng không biết tôi có thuộc đối tượng được miễn học phí không?

Văn Phòng Luật sư Ánh Sáng Công Lý trả lời vấn đề này như sau:

Ngày 30/5/2014, Liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính và Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đã ban hành Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP và Nghị định số 74/2013/NĐ-CP.

Theo đó, khoản 2 Điều 2 đã quy định đối tượng áp dụng cho: “… học sinh, sinh viên học chính quy, học liên thông theo hình thức đào tạo chính quy tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học”.

Thông tư có hiệu lực từ ngày 15/7/2014 và các chính sách miễn, giảm học phí được thực hiện từ ngày 1/9/2013. Như vậy nếu sinh viên Đức thuộc đối tượng miễn, giảm học phí và học liên thông theo hình thức đào tạo chính quy thì sẽ thuộc đối tượng được miễn, giảm học phí.

Có thể bạn quan tâm

Miễn học phí phải công bằng với học sinh ngoài công lập

Miễn giảm học phí cho học sinh mầm non 5 tuổi và học sinh THCS ...