Cao đẳng Dược TPHCM Cao đẳng Y Dược TP HCM
Danh mục
Trang chủ >> Hôn nhân >> Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn có vi phạm pháp luật không?

Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn có vi phạm pháp luật không?

1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (1 votes, average: 5,00 out of 5)
Loading...

Theo quy định của luật hôn nhân thì nữ đủ 18, nam 20 mới được phép đăng ký kết hôn. Tuy nhiên trong trường hợp kết hôn sớm so với quy định có bị vi phạm pháp luật?

Chư đủ tuổi kết hôn có bị vi phạm pháp luật

Chưa đủ tuổi kết hôn có bị vi phạm pháp luật

Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn có vi phạm pháp luật không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình quy định điều kiện kết hôn như sau:

  • Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên
  • Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định
  • Không bị mất năng lực hành vi dân sự
  • Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Quy định của pháp luật về các trường hợp cấm kết hôn

  • Cấm kết hôn giả tạo
  • Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn
  • Cấm những người đang có vợ hoặc có chồng kết hôn
  • Cấm những người có dòng máu trực hệ hoặc những người có họ trong phạm vi ba đời
  • Người là cha nuôi hoặc mẹ nuôi kết hôn với con nuôi hoặc người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng, mẹ kế với con riêng của chồng kết hôn với nhau.

Như vậy trong trường hợp kết hôn khi chưa đủ tuổi được coi là vi phạm pháp luật. Hay còn gọi là vi phạm pháp luật về hành vi tổ chức tảo hôn. Tảo hôn được hiểu là việc kết hôn khi chưa đủ tuổi theo quy định của pháp luật.

Hình phạt nào dành cho những người kết hôn khi chưa đủ tuổi

Hình phạt nào dành cho những người kết hôn khi chưa đủ tuổi

Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn bị xử lý như thế nào?

Với hành vi tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn thì người thực hiện kết hôn và cả những người có liên quan, cụ thể là cha, mẹ đều có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc nếu mức độ hành vi nguy hiểm nghiêm trọng có thể bị xử lý hình sự theo quy định của pháp luật.

  • Cưỡng ép người khác kết hôn, ly hôn, tảo hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần hoặc bằng thủ đoạn khác.
  • Cản trở người khác kết hôn, ly hôn, cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác.”

 Như vậy, nếu có hành vi tổ chức tảo hôn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Tổ chức tảo hôn là việc tổ chức cho những người chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình lấy vợ, lấy chồng. Người tổ chức tảo hôn biết rõ hoặc có căn cứ để biết rõ là cả hai người hoặc một trong hai người mà mình tổ chức lễ cưới là chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định. Trong trường hợp, người tổ chức thực sự không biết việc đó hoặc bị nhầm lẫn về độ tuổi, thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này.

Chỉ có thể truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tảo hôn khi có đầy đủ các dấu hiệu sau đây: Người vi phạm cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn; Đã có quyết định của Tòa án buộc chấm dứt quan hệ đó; Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

Nguồn: vpluatsu.org

Có thể bạn quan tâm

Chưa đăng ký kết hôn có thể làm giấy khai sinh cho con được không?

Vì những lý do khác nhau nhiều cặp vợ chồng không đăng ký kết hôn ...