Cao đẳng Dược TPHCM Cao đẳng Y Dược TP HCM
Danh mục
Trang chủ >> Lao Động >> Luật sư tư vấn Lao động >> Luật sư tư vấn xếp bậc lương dựa vào bằng cấp hay vị trí công việc?

Luật sư tư vấn xếp bậc lương dựa vào bằng cấp hay vị trí công việc?

1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (6 votes, average: 5,00 out of 5)
Loading...

Thưa Luật sư! Tôi tốt nghiệp Đại học khoa Giáo dục mầm non và đã được tuyển dụng viên chức của một trường mầm non. Theo quyết định tôi được hưởng lương hệ số 1,86 không phải 2,34. Mức lương như vậy có đúng với quy định của pháp luật không?

luat-su-tu-van-bac-luong

Luật sư tư vấn bậc lương

Điều 20 Luật Viên chức quy định:

Việc tuyển dụng viên chức phải căn cứ vào nhu cầu công việc, vị trí việc làm, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và quỹ tiền lương của đơn vị sự nghiệp công lập.

Việc xếp lương khi tuyển dụng phải căn cứ vào nhu cầu công việc, vị trí việc làm được tuyển dụng, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và quỹ tiền lương của đơn vị sự nghiệp công lập.

Nếu bạn đăng ký dự tuyển và trúng tuyển vào vị trí của giáo viên mầm non (mã ngạch 15.115) dành cho người có trình độ đào tạo trung cấp, thì việc xếp lương bậc 1, hệ số 1,86 ở thang lương ngạch viên chức loại B, Bảng lương chuyên môn nghiệp vụ đối với viên chức trong đơn vị sự nghiệp (bảng số 3), ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP là đúng quy định.

Trong thời gian tập sự bạn được hưởng 85% mức lương của vị trí việc làm này.

Văn phòng Luật sư Ánh Sáng Công Lý:

B1905, số 7 Trần Phú, Hà Đông, Hà Nội. Website: vpluatsu.org
Email: luatsuanhsang@gmail.com. Điện thoại: 0914.089.098 / 098.997.2233

Có thể bạn quan tâm

nguoi-lao-dong-nghi-lam-van-duoc-tra-luong

Luật sư tư vấn người lao động nghỉ làm vẫn được hưởng lương

Luật sư cho tôi hỏi pháp luật lao động quy định như thế nào về ...