Cao đẳng Dược TPHCM Cao đẳng Y Dược TP HCM
Danh mục
Trang chủ >> Lao Động >> Luật sư tư vấn Lao động >> Luật sư tư vấn thủ tục chấm dứt hợp đồng cho người lao động

Luật sư tư vấn thủ tục chấm dứt hợp đồng cho người lao động

1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (5 votes, average: 5,00 out of 5)
Loading...

Thưa Luật sư! Tôi là người lao động trong một doanh nghiệp ký hợp đồng xác định thời hạn. Nay tôi muốn nghỉ việc thì cần những thủ tục như thế nào theo pháp luật lao động?

luat-su-tu-van-don-phuong-cham-dut-hop-dong-lao-dong-11

Luật sư tư vấn tranh chấp lao động

Luật sư tư vấn lao động thuộc Văn phòng Luật sư Ánh Sáng Công Lý trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điều 37, Bộ Luật lao động quy định người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp:

1. Đối với HĐLĐ xác định thời hạn, hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một số công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì NLĐ có quyền đơn phương chấm dứt trong một số trường hợp như:

Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng l ao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

luat-su-tu-van

Văn phòng Luật sư tư vấn tranh chấp lao động

Các trường hợp HĐLĐ xác định thời hạn thì NLĐ phải báo trước cho Người sử dung lao động ít nhất 30 ngày, trường hợp lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định thì thời hạn phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định, những trường hợp khác báo trước 3 ngày.

2. Đối với HĐLĐ không xác định thời hạn

Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong mọi trường hợp với điều kiện phải báo trước cho người sử dụng lao động trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 về lao động nữ mang thai.

Văn phòng Luật sư Ánh Sáng Công Lý:

B1905, số 7 Trần Phú, Hà Đông, Hà Nội. Website: vpluatsu.org
Email: luatsuanhsang@gmail.com. Điện thoại: 0914.089.098 / 098.997.2233

Có thể bạn quan tâm

nguoi-lao-dong-nghi-lam-van-duoc-tra-luong

Luật sư tư vấn người lao động nghỉ làm vẫn được hưởng lương

Luật sư cho tôi hỏi pháp luật lao động quy định như thế nào về ...