Cao đẳng Dược TPHCM Cao đẳng Y Dược TP HCM
Danh mục
Trang chủ >> Hình Sự >> Hành vi môi giới mại dâm nhỏ lẻ không có tổ chức có bị phạt tù không?

Hành vi môi giới mại dâm nhỏ lẻ không có tổ chức có bị phạt tù không?

1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (1 votes, average: 5,00 out of 5)
Loading...

Như đã biết thì người thực hiện hành vi môi giới mại dâm là người làm trung gian cho hoạt động mua bán dâm và sẽ bị truy tố hình sự nếu vụ việc phát giác.

Bạn Nguyễn Minh Trang – Hà Nội có gửi câu hỏi tới Văn phòng Luật sư với câu hỏi như sau: “Chị tôi có mở một nhà trọ vì ham lợi nhỏ nên có giới thiệu gái bán dâm cho khách hàng nhưng mỗi lần cũng chỉ là lấy 50 ngàn đồng gọi là tiền gọi điện. Đề nghị Luật sư tư vấn, chị tôi có phải ngồi tù về hành vi này không?”

Hành vi môi giới mại dâm nhỏ lẻ không có tổ chức có bị phạt tù không?

Hành vi môi giới mại dâm nhỏ lẻ không có tổ chức có bị phạt tù không?

Luật sư tư vấn hình sự của chuyên trang Văn phòng luật sư xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo Điều 328 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định về tội môi giới mại dâm như sau:

Người nào làm trung gian dụ dỗ, dẫn dắt để người khác thực hiện việc mua dâm, bán dâm, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

  • Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi;
  • Có tổ chức;
  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Phạm tội 02 lần trở lên;
  • Đối với 02 người trở lên;
  • Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

  • Đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;
  • Thu lợi bất chính 500.000.000 đồng trở lên.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng”.

Mức phạt nhẹ nhất cho tội môi giới mại dâm là từ 06 tháng đến 03 năm

Môi giới mại dâm là hành vi làm trung gian cho hoạt động mua, bán dâm. Người môi giới mại dâm có thể chủ động tạo điều kiện cho người có nhu cầu bán dâm gặp gỡ với người có nhu cầu mua dâm hoặc ngược lại, rồi để hai bên thỏa thuận về giá cả, địa điểm mua bán, thời gian… Tội môi giới mại dâm không chỉ trực tiếp xâm phạm đến trật tự công cộng, đồng thời còn xâm phạm đến đạo đức truyền thống, nếp sống văn minh và thuần phong mỹ tục của dân tộc.

Thông thường thì hành vi môi giới mại dâm vẫn kèm theo yếu tố trục lợi. Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 328 Bộ luật hình sự thì “Người nào dụ dỗ hoặc dẫn dắt người mại dâm thì bị phạt tù…”. Như vậy, chỉ cần có hành vi dụ dỗ hoặc dẫn dắt người mại dâm (gọi chung là môi giới) thì đã cấu thành tội môi giới mại dâm mà không cần đến yếu tố người môi giới có thu lợi gì từ hành vi môi giới đó hay không. Xét theo tình tiết của vụ án mà Chị bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội môi giới mại dâm với khung hình phạt cơ bản của tôi này là từ 06 tháng đến 03 năm.

Nguồn: Kiến thức Luật hình sự

Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur

Có thể bạn quan tâm

Cha già 84 tuổi bị con tố cáo về hành vi cố tình gây thương tích

Do mâu thuẫn đất đai giữa cha già 84 tuổi với các con của mình ...