Cao đẳng Dược TPHCM Cao đẳng Y Dược TP HCM
Danh mục
Trang chủ >> Giáo Dục >> Điều kiện để Dược sĩ kinh doanh thực phẩm chức năng online là gì?

Điều kiện để Dược sĩ kinh doanh thực phẩm chức năng online là gì?

1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (1 votes, average: 5,00 out of 5)
Loading...

Em đang tập bán thực phẩm chức năng nhập khẩu online, nhưng không biết có cần điều kiện gì để bán hàng trên mạng không? Em đã có bằng tốt nghiệp Cao đẳng Dược chính quy ạ.

(Hà Hoàng) 

Điều kiện để Dược sĩ kinh doanh thực phẩm chức năng online là gì?

Điều kiện để Dược sĩ kinh doanh thực phẩm chức năng online là gì?

Trả lời:

Cám ơn bạn Hà Hoàng đã gửi câu hỏi về cho Văn phòng Luật sư Ánh sáng công lý, xin phép được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Định nghĩa Thực phẩm chức năng là gì?

Căn cứ theo Mục I Thông tư 08/2004/TT-BYT hướng dẫn về quản lý sản phẩm thực phẩm chức năng: “Thực phẩm chức năng là thực phẩm dùng để hỗ trợ chức năng của các bộ phận trong cơ thể người, có tác dụng dinh dưỡng, tạo cho cơ thể tình trạng thoải mái, tăng sức đề kháng và giảm bớt nguy cơ bệnh tật”.

Điều kiện phân phối thực phẩm chức năng nhập khẩu là gì?

Những điều kiện để được phép phân phối thực phẩm chức năng nhập khẩu đó là:

Cơ sở có giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định tại Thông tư số 26/2012/TT-BYT ngày 30.11.2012 của Bộ Y tế;

Cơ sở có giấy đăng ký kinh doanh có ngành nghề kinh doanh thực phẩm;

Các lô hàng thực phẩm chức năng nhập khẩu vào Việt Nam phải được kiểm tra tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền và được cấp thông báo lô hàng đạt chất lượng nhập khẩu (theo quy định tại Nghị định số 38/2012/NĐ-CP ngày 25.4.2012 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật An toàn thực phẩm).

Sản phẩm thực phẩm chức năng phải được cấp Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm theo quy định tại Nghị định số 38/2012/NĐ-CP ngày 25.4.2012 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật An toàn thực phẩm;

Đào tạo Cao đẳng Dược (Cao đẳng Điều đưỡng) Hà Nội

Điều kiện để kinh doanh thực phẩm chức năng trên mạng là gì?

Cá nhân mở website bán hàng qua mạng được gọi chung là “Website thương mai điện tử”. Theo quy định hiện nay, tất cả các doanh nghiệp, cá nhân đều có quyền bán hàng qua mạng nếu đáp ứng được điều kiện sau:

  • Website phải có tiền miền đã được đăng ký và tuân thủ các quản lý thông tin trên mạng.
  • Là doanh nghiệp có chức năng kinh doanh phù hợp. Nếu là cá nhân thì phải có mã số thuế cá nhân.
  • Trước khi hoạt động phải thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng.

Điều kiện để quảng cáo online là gì?

Theo luật sư tư vấn Luật doanh nghiệp, căn cứ theo Điều 20 Luật Quảng cáo 2012, doanh nghiệp hay cá nhân muốn kinh doanh online cần đáp ứng điều kiện sau:

  1. Quảng cáo cho các loại sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ phải có các tài liệu chứng minh về sự hợp chuẩn, hợp quy của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật.
  2. Quảng cáo về hoạt động kinh doanh hàng hoá, dịch vụ phải có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
  3. Quảng cáo tài sản mà pháp luật quy định tài sản đó phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng thì phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng tài sản.
  4. Điều kiện quảng cáo cho sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ như sau: Quảng cáo thuốc được phép quảng cáo theo quy định của pháp luật về y tế; phải có giấy phép lưu hành tại Việt Nam đang còn hiệu lực và tờ hướng dẫn sử dụng do Bộ Y tế phê duyệt.

Bạn muốn kinh doanh thực phẩm chức năng trên mạng cần thực hiện đúng quy định nêu trên và phải chịu sự quản lý của Bộ Y tế.

Ngoài ra, chỉ cần tốt nghiệp Cao đẳng Dược (Ví dụ như: học liên thông Trung cấp lên Cao đẳng Dược hay học thêm văn bằng 2 Cao đẳng Dược) đều có đủ điều kiện để mở quầy thuốc kinh doanh kết hợp với kinh doanh thực phẩm chức năng online.

Địa chỉ nhận hồ sơ đăng ký học Cao đẳng Y Dược Pasteur.

Hà Nội cơ sở 1: Phòng 106 nhà B – 131 Thái Thịnh – Đống Đa – Hà Nội. Điện thoại tư vấn tuyển sinh: 0439.131.131 – 09.8258.8258.

Hà Nội cơ sở 2: Phòng 506 Tầng 5, nhà N2 – Số 49 Thái Thịnh – Q. Đống Đa – Hà Nội. Điện thoại tư vấn: 0485.895.895 – 0948.895.895.

Nguồn: Kiến thức luật dân sự

Có thể bạn quan tâm

Có mở được quầy thuốc sau khi tốt nghiệp Văn bằng 2 Cao đẳng Dược Hà Nội ra hay không?

Mặc dù là ngành quan trọng trong hệ thống Y tế, nhưng đa phần sinh ...